குறும்செய்திகள்

இலங்கை கடன் நிலையான தன்மையை அடைவது முக்கியம் : சீன மக்கள் வங்கி (PBoC) ஆளுநர் யி கேங்..!

உலகளாவிய கடன் நெருக்கடியை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு கடன் வழங்குநர்களிடையே சர்வதேச ஒத்துழைப்பு அவசியம் எனவும், கடன் நிலையான தன்மையை அடைவது இலங்கைக்கு முக்கியமானது என்றும் சீன மக்கள் வங்கி (PBoC) ஆளுநர் யி கேங் கூறினார்.

அமெரிக்காவின் பீட்டர்சன் இன்ஸ்டிடியூட் ஆஃப் இன்டர்நேஷனல் எகனாமிக்ஸ் அமைப்பு சனிக்கிழமை (15) ஏற்பாடு செய்திருந்த நிகழ்வில் கலந்து கொண்டு பேசிய ஆளுநர், குறைந்த வருமானம் கொண்ட நாடுகளுக்கு கடன் நிவாரணம் வழங்குவதற்கான G20 பொதுவான கட்டமைப்பிற்கு சீனா அர்ப்பணிப்புடன் இருந்தாலும், இலங்கை நடுத்தர வருமானம் கொண்ட நாடாக இருப்பதால் பொதுவான கட்டமைப்பிற்கு வெளியே உள்ளது.

“ஆனால், கடன் நிலைத்தன்மை (இலங்கைக்கு) மிகவும் முக்கியமானது என்று நான் இன்னும் நினைக்கிறேன்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

சீனாவின் ஏற்றுமதி மற்றும் இறக்குமதி (EXIM) வங்கியானது, ஏற்கனவே சீன அரசாங்கத்தின் சார்பாக இலங்கைக்கு நிதி உத்தரவாதத்தை வழங்கியுள்ளது, இது கடந்த மாதம் விரிவாக்கப்பட்ட நிதி வசதிக்காக (EFF) சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் (IMF) அனுமதியைப் பெற வழிவகுத்தது.

மேலும், மிகவும் தீவிரமான சூழ்நிலையாக மாறியுள்ள உலகளாவிய கடன் நெருக்கடியை எதிர்த்துப் போராட சர்வதேச ஒத்துழைப்பு தேவை என்று PBoC ஆளுநர் கூறினார்.

“நாம் ஒத்துழைக்க முடிந்தால், சுமைகளில் சமமான மற்றும் நியாயமான பங்கைப் பெற முடிந்தால், சிக்கலை தீர்க்க முடியும் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த வியாழன் (13) ஜப்பான், பிரான்ஸ் மற்றும் இந்தியா ஆகிய நாடுகள் இலங்கையின் பாரிய கடனை அதன் கடன் வழங்குநர்களிடையே ஒருங்கிணைக்கும் முயற்சியை முன்னெடுத்தன.

இருப்பினும், செப்டம்பர் 2022 நிலவரப்படி வெளிநாட்டுக் கடனில் சுமார் 19% வைத்திருக்கும் சீனா இந்த முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக இல்லை.

இந்நிகழ்ச்சியில் பேசிய ஜப்பான் நிதியமைச்சர் ஷுனிச்சி சுசுகி, பணக்கார கடன் வழங்கும் நாடுகளின் பாரிஸ் கிளப் மட்டுமல்ல, சீனா போன்ற வளர்ந்து வரும் கடனாளிகளும் மறுசீரமைப்பு குறித்து விவாதிக்க ஒன்று கூடுவது முக்கியம் என்றார்.

மேலும், இந்த நிகழ்வில் உரையாற்றிய ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க, ஒப்பிடக்கூடிய சிகிச்சையின் கொள்கைகளின் அடிப்படையில் வெளிப்படைத்தன்மையுடன் அனைத்து கடன் வழங்கும் நாடுகளுடனும் ஏனைய பங்குதாரர்களுடனும் தொடர்ந்து ஈடுபடுவதற்கு இலங்கை அர்ப்பணிப்புடன் உள்ளது என்றார்.

-Themorning-

Related posts

அஸ்ட்ரா ஜெனேகா – ஸ்புட்னிக் லைட் 2 வெவ்வேறு தடுப்பூசிகளை போட்டால் 4 மடங்கு நோய் எதிர்ப்பு சக்தி..!

Tharshi

லிங்குசாமியின் படத்தில் வில்லனாகும் மாதவன்..!

Tharshi

சஹ்ரானுடன் தொடர்பில் இருந்த நபர் ஒருவர் தமிழகத்தில் கைது..!

Tharshi

Leave a Comment